Đau răng

Thuốc Paracetamol là gì? Những thông tin hữu ích bạn nên biết

Thuốc Paracetamol còn có tên gọi khác là Acetaminophen, tác dụng điều trị, làm giảm các triệu chứng đau đầu, đau răng, đau khớp, cảm cúm, hạ sốt… Trong danh mục các loại thuốc của Bộ Y tế, đây là loại thuốc không cần kê đơn. Để hiểu rõ hơn về loại thuốc này mời bạn theo dõi những nội dung tiếp theo của bài viết dưới đây.

Thuốc Paracetamol là thuốc gì? Công dụng

Paracetamol là một dạng hoạt chất có tác dụng giảm đau, hạ sốt. Thuốc được chỉ định dùng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau răng, đau lưng, đau khớp, đau cơ, sốt từ nhẹ đến vừa. Đối với trường hợp viêm khớp nhẹ có tác dụng giảm đau nhưng không có tác dụng với bệnh lý viêm khớp và sưng khớp bên dưới. Ngoài ra, loại thuốc này còn được thay thế cho Aspirin để giảm đau.

Ưu điểm vượt trội của thuốc Paracetamol là không có hoạt tính kháng viêm, không ảnh hưởng tiêu cực đến tim mạch hay hệ hô hấp, không gây ra những tổn thương trên đường tiêu hóa (mất cân bằng acid và base, kích ứng hay xước niêm mạc dạ dày).

Thuốc Paracetamol có tác dụng gì? Công dụng của thuốc là giảm đau và hạ sốt
Thuốc Paracetamol có tác dụng gì? Công dụng của thuốc là giảm đau và hạ sốt

Mặc dù rất hiếm xảy ra nhưng đôi khi Paracetamol vẫn sẽ có những tác dụng phụ không mong muốn. Vậy nên người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Các dạng bào chế, hàm lượng và giá thuốc Paracetamol

Thuốc Paracetamol được sử dụng rộng rãi và phổ biến trong điều trị các cơn đau, hạ sốt từ nhẹ đến trung bình. Vì thuốc dành cho cả người lớn, trẻ em và phụ nữ có thai nên hiện nay trên thị trường có rất nhiều dạng bào chế cũng như hàm lượng khác nhau để thích ứng với từng đối tượng sử dụng.

Hơn nữa, tùy vào từng nhà sản xuất cũng như các đơn vị phân phối khác nhau mà giá thuốc Paracetamol cũng có sự chênh lệch đáng kể. Cho nên, để đảm bảo quyền lợi của bệnh nhân cũng như giải đáp thắc mắc “thuốc Paracetamol giá bao nhiêu”, bạn nên các cơ sở y tế, nhà thuốc lớn để mua và sử dụng. Ngoài ra, khách hàng cũng có thể mua trực tuyến trên các website thương mại uy tín.

Thuốc Paracetamol dạng uống

Thuốc Paracetamol qua đường uống được bào chế dưới nhiều dạng khác nhau nhằm phù hợp với độ tuổi từng bệnh nhân, tình trạng bệnh. Cụ thể như sau:

Thuốc Paracetamol được bào chế dưới dạng viên nén

Hàm lượng Paracetamol 325mg: Hapacol 325mg, hộp 10 vỉ x 10 viên, giá tham khảo 28.000VNĐ/hộp

Hàm lượng Paracetamol 500mg: Gồm các loại thuốc tiêu biểu như:

  • Panadol Cold & Flu: Hộp 15 vỉ x 12 viên, giá tham khảo 165.000/hộp.
  • Panadol Extra: Hộp 15 vỉ x 12 viên, giá tham khảo 214.000VNĐ/hộp.
  • Panadol Xanh: Hộp 10 vỉ x 12 viên, giá tham khảo 100.000VNĐ/hộp đến 120.000VNĐ/hộp.
  • Panadol Extra With Optizorb: Hộp 12 vỉ x 10 viên, giá tham khảo 198.000 VNĐ/hộp…
Hình ảnh thuốc Paracetamol dạng viên nén
Hình ảnh thuốc Paracetamol dạng viên nén

Thuốc Paracetamol được bào chế dưới dạng viên sủi

Là thuốc được được bào chế với hàm lượng Paracetamol 500mg. Với một số loại tiêu biểu như: 

  • Panadol sủi 500mg: Hộp 5 vỉ x 4 viên, giá tham khảo 58.000VNĐ/hộp, 
  • Efferalgan 500mg: Hộp 16 viên, giá tham khảo từ 42.000VNĐ/hộp đến 50.000VNĐ/hộp…

Thuốc Paracetamol được bào chế dưới dạng siro

Các loại thuốc Paracetamol được bào chế dưới dạng siro có hàm lượng 160/5ml có thể kể đến như:

  • Siro Children’s Tylenol: Loại 80mg/2,5ml, dung tích 60ml, giá tham khảo khoảng 30.000VNĐ/chai; Loại 160mg/5ml, dung tích 120ml giá tham khảo từ 380.000VNĐ/chai đến 450.000VNĐ/chai.
  • Sara siro 120mg/5ml: Giá tham khảo từ 20.000VNĐ/chai đến 35.000VNĐ/chai.

Thuốc Paracetamol được bào chế dưới dạng gói bột

Với thuốc Paracetamol dạng gói bột pha trong nước được bào chế với các hàm lượng khác nhau. Cụ thể:

  • Hàm lượng 80mg như Efferalgan gói 80mg.
  • Hàm lượng 150mg như Efferalgan gói 150mg và Hapacol 150mg.
  • Hàm lượng 250mg như Efferalgan gói 250mg và Hapacol 250mg.
  • Tùy vào hàm lượng khác nhau mà giá tham khảo từ 1.400VNĐ/gói đến 4.500VNĐ/gói.

Thuốc Paracetamol dạng viên đặt ở hậu môn

Thuốc Paracetamol dạng viên đặt ở hậu môn được bào chế với các hàm lượng khác nhau thường được dùng cho trẻ em có giá tham khảo khoảng 30.000VNĐ/hộp (1 hộp gồm 10 viên đặt). Cụ thể:

  • Hàm lượng 80mg như Efferalgan gói 80mg viên đạn.
  • Hàm lượng 150mg như Efferalgan gói 150mg viên đạn.
  • Hàm lượng 300mg như Efferalgan 300mg viên đạn.

Thuốc Paracetamol được bào chế dưới dạng tiêm

Đây là dạng dung dịch dùng để tiêm truyền tĩnh mạch Paracetamol 1g/100ml. Thuốc được chỉ định khi người bệnh bị các cơn đau cấp tính hoặc sốt cao “hành hạ”. Hoặc được chỉ định khi bệnh nhân không thể sử dụng thuốc dưới các dạng bào chế khác.

Thuốc Paracetamol có giảm đau răng không?

Đau răng là một vấn đề rất phổ biến hiện nay. Theo đó các cơn đau có thể thoáng qua nhưng cũng có thể kéo dài nhiều ngày. Những lúc như vậy, thuốc giảm đau răng Paracetamol được coi là phương pháp cải thiện triệu chứng bệnh hữu ích nhất.

Paracetamol có thể giảm đau răng nhưng tùy thuộc nguyên nhân gây bệnh
Paracetamol có thể giảm đau răng nhưng tùy thuộc nguyên nhân gây bệnh

Tuy nhiên bạn cần xác định nguyên nhân gây bệnh trước khi sử dụng Paracetamol giảm đau răng. Cụ thể Paracetamol chỉ nên uống trong những trường hợp đau do mọc răng khôn, thiếu khoáng chất, các trường hợp khác như do mắc các bệnh lý về răng miệng, va đập do tai nạn, chơi thể thao không nên sử dụng. Thay vào đó bạn nên tới nha khoa để bác sĩ thăm khám và điều trị.

Liều dùng của thuốc Paracetamol

Thuốc Paracetamol là loại thuốc thông dụng thích hợp với nhiều đối tượng ở các lứa tuổi khác nhau. Tuy nhiên khi dùng người bệnh cần chú ý đảm bảo đúng đủ liều, không nên lạm dụng gây ra các tác dụng phụ nguy hiểm. Cụ thể như sau:

Đối với người lớn

Liều dùng thuốc giảm đau Paracetamol đối với người lớn như sau:

  • Liều chung khi hạ sốt và giảm đau: Từ 325 – 650mg/liều, mỗi đợt cách nhau 4 – 6 giờ đồng hồ. 
  • Khi hạ sốt, với thuốc Paracetamol đặt hậu môn hoặc dạng uống (siro, viên sủi, gói bột), dùng tối đa 1000mg/liều, mỗi đợt cách nhau 6 – 8 giờ đồng hồ. Nếu sử dụng thuốc dạng viên nén 500mg, nên dùng 1 – 2 viên, mỗi đợt cách nhau 4 – 6 giờ đồng hồ.
  • Khi giảm đau, với thuốc Paracetamol đặt hậu môn hoặc dạng uống (siro, viên sủi, gói bột), dùng với hàm lượng 500mg/liều, mỗi đợt cách nhau 6 – 8 giờ. Nếu dùng thuốc dạng viên nén 500mg, dùng 1 viên/liều mỗi liều cách nhau từ 4 – 6 giờ. Riêng người già dùng liều thấp hơn do chức năng gan yếu.

Đối với trẻ em

Liều dùng thuốc giảm đau Paracetamol đối với trẻ nhỏ là:

Sử dụng Paracetamol để hạ sốt:

  • Trẻ từ 4 tháng đến 9 tuổi: Nên duy trì sử dụng liều dùng 30mg/kg, mỗi đợt cách nhau 6 – 8 giờ.
  • Trẻ trên 12 tuổi: Sử dụng liều dùng như với người lớn là từ 325 – 650 mg/liều mỗi đợt cách nhau 4 – 6 giờ hoặc 1000mg/liều mỗi đợt cách nhau 6 – 8 giờ.

Sử dụng Paracetamol với công dụng giảm đau:

  • Trẻ dưới 1 tháng tuổi: Dùng từ 10 – 15mg/kg/liều mỗi đợt cách nhau 4 – 6 giờ.
  • Trẻ từ 1 tháng đến 12 tuổi: Từ 10 – 15mg/kg/liều mỗi đợt cách nhau 4 – 6 giờ, tối đa 5 liều/ngày.

Nội dung đáng chú ý:

Thuốc có thể gây ra một số tác dụng phụ nếu dùng không đúng cách
Thuốc có thể gây ra một số tác dụng phụ nếu dùng không đúng cách

Tác dụng phụ của thuốc Paracetamol

Sử dụng quá liều có thể gây độc tính trên gan, thận với các biểu hiện như da vàng, vàng mắt, nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét, nặng hơn có thể dẫn tới tử vong.

Ngoài ra, thuốc có thể gây một số phản ứng dị ứng nghiêm trọng như: Phát ban, nổi mẩn da, sưng mặt, sưng môi, sưng lưỡi, sưng họng, khó thở. Trong những trường hợp này bạn nên ngưng sử dụng thuốc và đến cơ sở y tế để được kiểm tra, điều trị.

Với phụ nữ đang mang thai và cho con bú, dù chưa có nghiên cứu nào cho thấy có tác dụng phụ với đối tượng này, nhưng để đảm bảo an toàn bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi dùng.

Những lưu ý khi sử dụng thuốc

Dù không cần uống thuốc theo đơn, nhưng khi sử dụng Paracetamol bệnh nhân cũng cần lưu ý những điểm sau để đảm bảo an toàn sức khỏe:

  • Không dùng thuốc cho bệnh nhân quá mẫn cảm với các thành phần Paracetamol, người thiếu hụt Glucose-6-phosphat dehydrogenase. Bệnh nhân thiếu máu nhiều lần hoặc có dấu hiệu nghiêm trọng về tim, gan, thận, phổi không dùng thuốc này.
  • Chú ý đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thuốc, vì lượng Paracetamol có thể khác nhau giữa các sản phẩm.
  • Trong quá trình sử dụng thuốc bệnh nhân tránh uống rượu bia.
  • Nếu không có chỉ định của bác sĩ, không nên sử dụng thuốc quá 3 ngày liên tục để điều trị sốt. Để giảm đau do bệnh sâu răng gây ra không uống thuốc quá 20 ngày đối với người lớn, 5 ngày đối với trẻ em.
  • Trong quá trình sử dụng, nếu trình trạng bệnh không thuyên giảm, thậm chí là xấu đi hoặc xuất hiện thêm triệu chứng mới, bạn cần đến cơ sở y tế để kiểm tra và điều trị kịp thời.

Thuốc Paracetamol được sử dụng phổ biến nhằm giảm triệu chứng đau, hạ sốt ở nhiều bệnh lý khác nhau. Hơn nữa đây là loại thuốc không cần kê đơn nhưng nhưng bạn vẫn cần uống đúng liều lượng và chú ý theo dõi để đảm bảo an toàn tối đa cho sức khỏe, đồng thời đạt kết quả tốt nhất trong điều trị bệnh.

Bài viết cùng chủ đề:

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Thuốc giảm đau răng
Thuốc giảm đau răng – Top 5 sản phẩm an toàn, hiệu quả nhất hiện nay

Đau nhức răng là tình trạng phổ biến và có thể gặp phải ở nhiều đối tượng. Triệu chứng có thể thoáng qua nhưng cũng...

Đau răng khôn nên ăn gì là thắc mắc của nhiều người bệnh
Đau răng khôn nên ăn gì, kiêng gì để nhanh khỏi bệnh?

Đau răng khôn gây ra rất nhiều bất tiện, khó chịu trong cuộc sống hằng ngày cho người bệnh. Tình trạng này không chỉ ảnh...

Thanh Mộc Hương là thuốc trị đau răng do hợp tác xã dịch vụ thuốc nam sản xuất
Thuốc chữa đau răng gia truyền được đánh giá cao trên thị trường

Theo số liệu thống kê mới đây đã chỉ ra rằng, 90% dân số nước ta đều gặp phải vấn đề liên quan tới bệnh...

Paracetamol là thuốc giảm đau bạn có thể dùng khi bị đau răng khôn
Thuốc giảm đau răng khôn và những thông tin bạn nên biết

Quá trình mọc răng khôn gây ra triệu chứng đau nhức, khó chịu, ảnh hưởng trực tiếp tới cuộc sống của người mắc bệnh. Vì...

Hệ thống cơ sở
Trụ sở chính

Biệt thự 16, Ngõ 168 Nguyễn Khánh Toàn, Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại: 0987 933 309

Số 179, đường Nguyễn Văn Thương, Phường 25, Quận Bình Thạnh, TP.HCM

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Vidental Hà Nội

Bắc Hà Lucky Building, 30 Phạm Văn Đồng, Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Số 7 Ngách 8/11 Đường Lê Quang Đạo, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Vidental Sài Gòn

Số 179, đường Nguyễn Văn Thương, Phường 25, Quận Bình Thạnh, TP.HCM

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Happy Valley - 834 đường Nguyễn Văn Linh - Phường Tân Phong - Quận 7 - TP.HCM

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Messenger Chat zalo Zalo Đặt lịch Đặt lịch Hotline Hotline