Đau răng

Thuốc Aspirin và những thông tin hữu ích có thể bạn chưa biết

Aspirin là loại thuốc quen thuộc, thường được sử dụng để điều trị triệu chứng cảm sốt, chống viêm, giảm đau. Đây là loại thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid (NSAIDs). Vì vậy, những chỉ định khi sử dụng thuốc cũng rất đa dạng, quý khách hàng nên tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng. Bài viết này sẽ cung cấp tới bạn những thông tin hữu ích có thể bạn chưa biết về thuốc Aspirin.

Thuốc Aspirin là gì? Tác dụng chính

Thuốc Aspirin có tên chung quốc tế là Acetylsalicylic acid, nằm trong nhóm thuốc NSAIDs. Đây là nhóm thuốc giảm đau, kháng viêm mang lại hiệu quả điều trị tốt, được Bộ Y tế cấp phép sử dụng phổ biến. Aspirin có thể giảm đau ở nhiều mức khác nhau, từ nhẹ cho đến nặng, đặc biệt hiệu quả với các chứng đau trong đau răng, cảm lạnh, đau cơ, nhức đầu, viêm khớp,… Các bác sĩ cũng có thể kê thuốc Aspirin liều thấp để ngăn chặn tình trạng máu đông ở bệnh nhân, hạn chế nguy cơ đột quỵ, tim mạch,…

Thuốc Aspirin nằm trong nhóm thuốc NSAIDs
Thuốc Aspirin nằm trong nhóm thuốc NSAIDs

Thuốc Aspirin có tác dụng gì? Công dụng chính của thuốc là:

  • Hạ sốt và giảm nhanh các cơn đau ở nhiều mức độ.
  • Điều trị đau dây thần kinh, đau nửa đầu ở người lớn.
  • Giảm đau và tránh việc bị sưng do viêm khớp.
  • Ngăn ngừa hiện tượng đông máu với Aspirin 81mg.
  • Điều trị hội chứng Kawasaki – Một hội chứng nguy hiểm thường xảy ra với trẻ em.

Mặc dù có nhiều công dụng trong điều trị, Aspirin cũng có khá nhiều tác dụng phụ như: Buồn nôn, chướng bụng, viêm loét dạ dày… Vì vậy quý khách hàng cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và nghe theo tư vấn của bác sĩ.

Các dạng bào chế và hàm lượng của thuốc Aspirin

Thuốc Aspirin được bào chế chủ yếu dưới dạng viên nén, giúp người bệnh dễ dàng sử dụng. Tuy nhiên, tùy từng mục đích mà Aspirin sẽ có hàm lượng khác nhau, phù hợp với các loại bệnh nhất định. Dưới đây là một số dạng bào chế và hàm lượng Aspirin phổ biến trên thị trường:

Aspirin được bào chế ở nhiều dạng khác nhau
Aspirin được bào chế ở nhiều dạng khác nhau
  • Thuốc uống: Viên caplet 325 mg, 500 mg; Viên caplet, tan trong ruột 325 mg; Viên nén 325 mg.
  • Thuốc dạng nhai: Viên nén 81 mg.
  • Viên đặt trực tràng dạng thuốc đạn: 300 mg, 600 mg

Sử dụng liều lượng quá ít sẽ khiến thuốc khó có thể đạt được hiệu quả chữa trị. Nhưng nếu bạn dùng thuốc quá nhiều với liều lượng lớn trong thời gian dài có thể gây ngộ độc Aspirin, vô cùng nguy hiểm nếu không được phát hiện và cấp cứu kịp thời.

Tác dụng phụ không mong muốn khi sử dụng thuốc Aspirin

Như đã nói ở trên, Aspirin có khả năng gây ra các tác dụng phụ như phát ban, khó thở, sưng ở nhiều nơi trên mặt (môi, lưỡi hoặc họng) nếu sử dụng không đúng cách. Lúc này bạn cần ngừng sử dụng thuốc Aspirin và gọi ngay cho bác sĩ điều trị để được tư vấn cách xử lý kịp thời. Cụ thể bạn nên đến bệnh viện kiểm tra khi gặp một số triệu chứng sau:

  • Phân có màu đen hoặc kem theo máu.
  • Người sử dụng ho ra máu hoặc nôn ra chất nôn như bã cà phê.
  • Cơ thể xuất hiện triệu chứng đau đầu, buồn nôn, hoa mắt.
  • Gây tác hại về tiêu hóa do thuốc có tác động trực tiếp lên niêm mạc dạ dày, làm giảm acid chlohydric.
  • Sốt kéo dài 3 ngày, sau khi uống thuốc vẫn không dứt cơn.
  • Các vấn đề về thính giác như ù tai, đau tai.

Ngoài ra, có thể xuất hiện một số tác dụng phụ ít nghiêm trọng hơn như đau dạ dày nhẹ, ợ hơi, ợ nóng, buồn ngủ, đau, nhức đầu nhẹ. Tùy từng cơ địa mà người bệnh sẽ có tác dụng phụ khác nhau, không phải ai cũng giống nhau.

Nếu bạn vẫn cảm thấy thắc mắc và lo lắng về các tác dụng phụ của thuốc, hãy tham khảo ý kiến của dược sĩ và bác sĩ.

Liều lượng phù hợp khi sử dụng Aspirin

Khi sử dụng bất kì loại thuốc nào, người dùng nên cẩn trọng, uống đúng liều lượng đã được chỉ định. Bởi mỗi loại thuốc đều có cách sử dụng khác nhau nhằm mang đến hiệu quả khi trị bệnh. Dưới đây là liều lượng khi sử dụng thuốc Aspirin:

Thông tin liên quan:

Uống thuốc theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ để đảm bảo an toàn
Uống thuốc theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ để đảm bảo an toàn

Liều dùng cho người lớn:

  • Liều dùng để hạ sốt, giảm đau: Mỗi lần uống với lượng từ 325mg – 650mg. Người bệnh nên uống cách nhau 4 – 6 giờ.
  • Liều dùng cho bệnh viêm khớp, viêm khớp dạng thấp: Mỗi lần sử dụng liều lượng từ 3 – 5 g/ngày. Mỗi ngày chia làm 3 – 4 lần uống, tránh sử dụng liên tục gây ra tác dụng phụ không mong muốn.

Liều dùng cho trẻ em:

  • Liều dùng hạ sốt, giảm đau: Trẻ em bị nhức đau răng có thể uống thuốc Aspirin với lượng 50 – 75 mg/kg/ngày. Mỗi ngày chia thuốc làm 4 – 6 lần uống, chỉ dùng tối đa khoảng liều thuốc 3,6g/ngày.
  • Liều dùng khi viêm đau xương khớp, viêm khớp dạng thấp ở thiếu niên: Đối với bệnh nhân ở độ tuổi thiếu niên, liều uống thường được chỉ định là từ 80 – 100mg/kg/ngày. Trường hợp bệnh nhân mắc bệnh nặng, bác sĩ có thể kê đơn chỉ định với liều tối đa 130g/kg/ngày. Bạn nên chia thuốc thành 4 – 6 lần uống mỗi ngày để có hiệu quả tốt.

Thuốc giảm đau răng Aspirin có thật sự hiệu quả?

Hiện nay, đau răng là căn bệnh phổ biến được gây ra bởi nhiều nguyên nhân nhân như sâu răng, viêm tủy, áp xe nướu răng, thiếu dinh dưỡng,… Các bác sĩ sẽ căn cứ vào nguyên nhân gây đau răng để lựa chọn phương pháp chữa trị và loại thuốc giảm đau phù hợp nhất. Trong đó, thuốc giảm đau nhức răng Aspirin được bác sĩ chỉ định sử dụng để giảm bớt đau đớn cho bệnh nhân.

Tuy nhiên, một số gợi ý trên internet khuyên rằng bạn nên đặt một viên Aspirin lên răng để giảm đau nhanh hơn. Có thể nói đây là một ý tưởng hoàn toàn sai lầm và bạn không nên làm theo. Bởi lẽ bên trong thuốc Aspirin có chứa axit salicylic – chất được cảnh báo có thể làm cháy và gây hư mô nướu. Vì vậy, khi bạn đặt Aspirin trên nướu răng không chỉ không giảm đau mà còn tiềm ẩn nhiều tác hại nguy hiểm khác.

Vì vậy nếu thực sự muốn giảm đau răng, bạn nên uống thuốc Aspirin chứ không phải là đặt nó trên nướu. Trong trường hợp quá đau, bạn nên đi khám để được chỉ định liều dùng Aspirin phù hợp.

Thuốc Aspirin giá bao nhiêu?

Với nhiều dạng bào chế và hàm lượng, để đảm bảo quyền lợi của mình, chắc chắn nhiều người vẫn luôn thắc mắc “thuốc Aspirin có giá bao nhiêu?” Quý khách hàng có thể tham khảo một số giá thuốc Aspirin dưới đây:

  • Giá thuốc Aspirin 81mg hộp 10 vỉ (10 viên/vỉ) của công ty xuất nhập khẩu y tế Domesco có giá khoảng 170.000 VNĐ/hộp.
  • Giá thuốc Aspirin 100mg hộp 3 vỉ (10 viên/vỉ), được sản xuất bởi Công ty cổ phần Traphaco hiện nay có giá khoảng 17.000 – 18.000 VNĐ/hộp.
  • Thuốc Aspirin 500mg pH8 bao phim tan trong ruột, được nghiên cứu và phân phối bởi công ty TNHH một thành viên Dược phẩm và Sinh học Y tế. Giá của hộp 5 vỉ x 10 viên là 18.000 VNĐ và hộp 10 vỉ x 10 viên là 36.000 VNĐ.

Giá thuốc Aspirin có thể thay đổi tùy tình hình thị trường, công ty sản xuất thuốc và nơi bán thuốc.

Aspirin mỗi dạng bào chế sẽ có giá khác nhau
Aspirin mỗi dạng bào chế sẽ có giá khác nhau

Chống chỉ định và lưu ý khi dùng

Để hạn chế và giảm thiểu các tác dụng phụ xảy ra khi dùng thuốc, người dùng chỉ nên uống vào sau bữa ăn với liều lượng vừa đủ. Nếu người bệnh đã mắc các bệnh lý dạ dày nhưng vẫn bắt buộc phải dùng thuốc Aspirin để điều trị thì cần dùng thêm thuốc bảo vệ niêm mạc dạ dày hoặc ức chế tiết acid clohydric.

Với đối tượng sử dụng là phụ nữ đang mang thai tuyệt đối không được dùng Aspirin ở 3 tháng đầu và 3 tháng cuối của thai kỳ. Những tháng khác của thai kỳ, phụ nữ cũng nên cẩn trọng và chỉ sử dụng theo đơn của bác sĩ. Phụ nữ đang cho con bú có thể uống Aspirin với liều điều trị thông thường do thuốc ít gây hại.

Những đối tượng sau đây sẽ không được bác sĩ chỉ định dùng Aspirin bởi thuốc có thể khiến tình trạng sức khỏe ban đầu xấu đi, đôi khi khiến bệnh thêm trầm trọng:

  • Bệnh nhân có các bệnh về viêm loét dạ dày, tá tràng.
  • Người bệnh bị suy giảm chức năng của gan và thận
  • Người có bệnh về tim mạch.
  • Bệnh nhân đã, đang mắc chứng sốt xuất huyết.
  • Người từng bị hen suyễn, hoặc có dị ứng với thành phần của thuốc.

Trên đây là những thông tin cơ bản về thuốc Aspirin, cách sử dụng an toàn, liều dùng và giá bán. Người sử dụng nên nắm rõ những thông tin này để việc dùng thuốc đạt kết quả tốt nhất.

Nên xem:

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Cây cúc áo còn có tên gọi khác là nụ áo vàng, nụ áo lớn, ngổ áo
Hoa cúc áo chữa đau răng – bí quyết xua tan cơn đau nhức

Việc sử dụng những thảo dược tự nhiên để chữa đau răng được khá nhiều người ưu tiên lựa chọn bởi không chỉ lành tính,...

Thuốc Rodogyl là loại thuốc kháng sinh của Pháp được kết hợp bởi 2 hoạt chất chính
Thuốc Rodogyl trị đau răng – Tìm hiểu thành phần và liều dùng chi tiết

Thuốc Rodogyl là loại thuốc chuyên được sử dụng trong nhiều trường hợp giúp giảm cơn đau nhanh chóng. Vậy loại thuốc này sử dụng...

Thuốc Mofen là nhóm thuốc có tác dụng trong việc giảm cơn đau buốt răng
Thuốc Mofen giảm đau răng có tốt không? Giá bao nhiêu?

Thuốc Mofen được biết là loại loại thuốc có công dụng trong việc giảm cơn đau được sử dụng khá phổ biến hiện nay. Vậy...

Cây lược vàng còn có tên gọi khác là cây đại lan vòi, có nguồn gốc từ Mexico
Cây lược vàng chữa đau răng có tốt không, cách thực hiện như thế nào?

Cây lược vàng được biết tới là thảo dược quý có tác dụng trong việc điều trị khá nhiều chứng bệnh khác nhau, trong đó...

Hệ thống cơ sở
Trụ sở chính

Biệt thự 16, Ngõ 168 Nguyễn Khánh Toàn, Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại: 0987 933 309

Số 179, đường Nguyễn Văn Thương, Phường 25, Quận Bình Thạnh, TP.HCM

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Vidental Hà Nội

Bắc Hà Lucky Building, 30 Phạm Văn Đồng, Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Số 7 Ngách 8/11 Đường Lê Quang Đạo, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Vidental Sài Gòn

Số 179, đường Nguyễn Văn Thương, Phường 25, Quận Bình Thạnh, TP.HCM

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Happy Valley - 834 đường Nguyễn Văn Linh - Phường Tân Phong - Quận 7 - TP.HCM

Điện thoại: (+84) 987.827.327

Messenger Chat zalo Zalo Đặt lịch Đặt lịch Hotline Hotline